Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Hướng phát triển thuộc địa đầu tiên, thứ 2, thứ 3 và sau này

deghet
    deghet
    Mầm non
    Mầm non

Hướng phát triển thuộc địa đầu tiên, thứ 2, thứ 3 và sau này Empty Hướng phát triển thuộc địa đầu tiên, thứ 2, thứ 3 và sau này

Bài gửi  deghet Thu Feb 05, 2009 8:42 pm

Trong LM mình phần lớn mọi người đều đã có 1 thuộc địa (tức là 2 tòa thị chính ở 1 đảo chính và 1 thuộc địa). Mọi người đều đã rất cố gắng để phát triển, tuy nhiên chắc chưa định hướng rõ nên sẽ còn ít nhiều lúng túng. Bài viết này của XH có thể dùng để vận dụng vào thực tế:

I/ Đánh giá tình hình và hướng phát triển của đảo chính :
    1. Nếu bạn sinh ra ở đảo đá (cẩm thạch), nơi có mỏ đá thì rất thuận lợi, cái này càng chơi bạn sẽ càng đúc kết ra được tại sao đá lại thuận lợi thế và cần thiết thế trong thời buổi ban đầu (nếu có kỳ quan tăng sản lượng đá 10% thì cũng ko nên ngần ngại mà đóng góp vào đó 1 đồng vàng #22 , lưu ý chỉ cần 1 đ vàng thôi nhé, vì cái này còn đang là bug của game)

2. Nếu bạn sinh ra ở nho, pha lê, lưu huỳnh thì hãy khẩn trương và bằng mọi cách phát triển thêm thuộc địa thứ 1 là đá (cẩm thạch). Mình sinh ra ở đảo lưu huỳnh nên phải vật lộn với chiến tranh và kinh tế để sinh tồn, phát triển.
    a) Nếu ban ở đảo lưu huỳnh, xin chia buồn, vì đây là bước phát triển vất vả nhất, tuy nhiên cũng sẽ nhàn nhất về sau này. Hê hê. Thời buổi loạn lạc là lưu huỳnh lên ngôi. #32
    b) Nếu bạn ở đảo pha lê thì cần đẩy mạnh nghiên cứu càng cao càng tốt khi có thể. Ưu tiên vẫn là phát triển thêm thuộc địa đá, nhưng nếu dư pha lê và dư gỗ thì còn chần chờ gì mà ko nâng cấp Học viện để đẩy nhanh nghiên cứu
    c) Bạn sinh ra ở đảo nho thì phải nghiên cứu xong máy ép rượu, xây quán rượu thì nho mới phát huy tác dụng. Nho giúp tăng độ hài lòng của dân, giúp tăng dân số nhanh, tăng tiền nhanh, bạn có thể dùng tiền để mua cẩm thạch, pha lê với giá cắt cổ #3

II/ Thuộc địa đầu tiên:

1. Nếu ở đảo đá thì cần xây thuộc địa đầu tiên là nho hoặc thủy tinh (cái này tùy bạn chọn), nhưng mình khuyên là nên xây nho trước. Để tăng dân số nhanh, kiếm gỗ nhanh và phát triển tiếp. Nếu bạn muốn đẩy mạnh nghiên cứu thì sẽ xây pha lê. Cảnh báo là lúc này nho đã bắt đầu cần thiết còn đá thì lúc nào cũng cháy hàng vì nhu cầu của các đảo pha lê, nho, lưu huỳnh đều trông vào bạn.

2. Nếu ở các đảo khác thì chỉ có lựa chọn duy nhất là... Cẩm thạch #8

3. Việc làm đầu tiên sau khi mở thuộc địa là xây kho, cảng giao dịch, học viện, nâng cấp kho chứa để chuyển gỗ từ đảo chính sang xây phủ thủ hiến. Phủ thủ hiến cấp 1 tốn 557 gỗ. Sau khi phủ thủ hiến hoàn thành mới bắt đầu tiến hành nghiên cứu, sản xuất gỗ, nho

III/ Thuộc địa thứ 2: PHA LÊ
    1. Chuẩn bị tài nguyên sẵn sàng để nâng cấp đồng thời Cung điện và Phủ thủ hiến lên cấp 2 ở đảo chính và thuộc địa 1.
    2. Xây dựng thuộc địa thứ 2, lặp lại bước II.3 ; nâng cấp Phủ thủ hiến lên cấp 2 để tránh lạm phát rồi mới tiến hành sản xuất. Trong thời gian xây dựng thì chờ để dân phát triển, ko nên cho làm gì hết.
    3. Nâng cấp kho lên cấp 10 ở cả 3 nơi để chuẩn bị tích trữ tài nguyên, lên thêm thuộc địa
    Bạn đã ở trong GnR thì ko việc gì phải lo xây lưu huỳnh, cứ yên tâm mà xây pha lê để phát triển tiếp. Đẩy mạnh nghiên cứu và trao đổi lưu huỳnh để đi cướp bóc chút gỗ.

III/ Thuộc địa thứ 3:
    1. Làm tương tự thuộc địa 2, nâng cung điện và phủ thủ hiến ở tất cả các đảo lên cấp 3, khá tốn kém đó, trung bình 18k gỗ + 6k đá + 4,2k pha lê cho mỗi nơi (lưu ý nên nghiên cứu xong thước thủy cân bằng, giảm 8% chi phí xây dựng).
    2. Lên thuộc địa Lưu huỳnh (Yess lưu huỳnh).. Xây quân và đi cướp bóc.
    3. Bạn có thể phát triển tiếp mà ko cần xây lưu huỳnh: lên pha lê và đẩy nghiên cứu. Lưu huỳnh trade rất dễ dàng nếu xung quanh ko có chiến tranh.

Các thuộc địa thứ n, n+1.... làm tương tự.

XH chưa lên đến thuộc địa 4 nên chưa biết sẽ lâu và tốn kém ntn. Chơi Ikariam cần kiên nhẫn, nắm rõ quy luật lượng - chất #22 . Tích lũy đủ về lượng sẽ thay đổi về chất, ko quá nóng vội nâng thuộc địa sớm mà chịu lạm phát, kinh tế tăng trưởng rất chậm, chưa kể cướp bóc. Nếu bạn đã là thành viên GnR thì cứ yên tâm mà phát triển, ko phải suy nghĩ chi cho mệt, nếu bị đánh cướp thì gửi tin nhắn đến thằng cướp, nó còn gây sự thì LM sẽ cảnh cáo nó, còn nó thích chiến thì anh em cũng sẽ thịt nó #22 .

Các bạn ở đảo xa lập thuộc địa ở gần khu LM rồi chuyển thành cung điện rồi xóa quách nơi ở xa đi, về đây gần các anh em sẽ hỗ trợ tối đa cho bạn. Các anh em khác cùng XH bổ sung bài viết này nhé. Tks

Hôm nay: Sun May 12, 2024 7:34 pm